พื้นที่รับน้ำภาคกลาง พายเรือเดินทาง จักสานหัวเวียง เมรุลอยอยุธยา ฯลฯ หลากหลายกับความเป็นชุมชนของคนหัวเวียง อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา อดีตราชธานีที่เต็มไปด้วยเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ และยังเป็นเมืองมรดกโลก
แต่วันนี้ นอกจากน้ำเหนือที่ไหลมา สิ่งที่ชุมชนคนหัวเวียงต้องรับมือคือการถาโถมของการพัฒนาและความเจริญ เมื่อทิศทางการพัฒนาเมืองเดินหน้าสู่ภาคอุตสาหกรรม ขณะที่ผู้คนหันหลังให้การทำเกษตรไปสู่โรงงานและบริษัท เด็ก ๆ เข้าไปเรียนหนังสือในเมือง ในชุมชนมีผู้สูงวัยเป็นคนส่วนใหญ่
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_09_01_00.Still005-1024x576.jpg)
สิ่งที่เกิดขึ้น ทำให้ผู้นำชุมชน และคนหัวเวียง ต้องมาร่วมพูดคุยกันถึงความมุ่งหวังและอนาคตของคนในชุมชน โดยนำเอาอัตลักษณ์ วิถีชุมชนเดิมที่มีอยู่ ทั้งบ้านริมน้ำน้อย วัดเก่าแก่ งานจักสาน รวมไปถึงธุรกิจต่างๆ ที่มีอยู่ในชุมชนมาปรับปรุง เพื่อเสริมสร้างเศรษฐกิจในพื้นที่ให้ดีขึ้น นี่ถือเป็นโจทย์สำคัญของชุมชน และเป็นโจทย์สำคัญของรายการฟังเสียงประเทศไทย ตอน เศรษฐกิจเชื่อมวิถีชุมชน คนหัวเวียง จ.พระนครศรีอยุธยา
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/h01-1024x576.jpg)
00000
มองปัจจุบัน “หัวเวียง”
00000
“เมื่อก่อนทำงานอยู่โรงงานมาเป็นสิบปี แล้วกลับมาอยู่บ้าน”
“ถ้าเรามาอยู่บ้านแล้วสถานที่เรามันเงียบไป มันก็อยู่ยากเหมือนกัน ถ้ามีโรงงานอุตสาหกรรมขึ้นมามันก็ต้องยอมรับเพื่อให้ความเจริญเข้ามา”
“ของดีบ้านหัวเวียงก็เป็นจักรสาน การประมงเราพื้นที่ติดน้ำ”
“ตำบลหัวเวียงถือว่ามีความสวยงามเป็นธรรมชาติอยู่แล้ว และมีวัฒนธรรมที่เก่าแก่ เหมาะกับการส่งเสริมการท่องเที่ยว”
“ความคิดของเราจะทำพื้นที่ที่ไรประโยชน์ ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวของชุมชน ได้ความสามัคคีของคนในชุมชนช่วยกัน ถ้าเป็นแหล่งท่องเที่ยวได้ ชาวบ้านก็จะมีอาชีพ มีรายได้”
“แพรักษ์น้ำ ต.หัวเวียงมีอะไรที่น่าค้นหา วิถีชีวิตที่เขาอยู่สองฝั่งริมแม่น้ำน้อยเขาอยู่กันแบบไหน มันมีอัตลักษณ์ มีของดี”
“เมรุลอยไปต่อได้ไหม อันนี้เราก็วิตก อันนี้เป็นรุ่นที่ 3 เป็นรุ่นล่าสุดที่สืบทอดมา รุ่นหลังจากผมนี้ไม่ค่อยแน่ใจจะมาสืบทอดอาชีพของบรรพบุรุษ”
เสียงสะท้อนจากคนหัวเวียงถึงสิ่งที่พวกเขามองเห็นในปัจจุบัน
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_16_55_01.Still014-1024x576.jpg)
เมื่อนึกถึงบ้านหัวเวียง เราจะนึกถึงอะไร? แล้วอะไรจะเป็นอนาคตของชุมชนหัวเวียง? รายการฟังเสียงประเทศไทย ชวนคนในโลกออนไลน์ร่วมให้ความเห็นระดมศักยภาพชุมชน เพื่อร่วมมองอนาคตคนหัวเวียง ชุมชนกึ่งเมืองกึ่งชนบทภายใต้ความเปลี่ยนแปลง ผ่านการคลิกลิงก์ https://wordcloud.csitereport.com/ชวนระดมศักยภาพชุมชน มองอนาคตคนหัวเวียง อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา
ส่วนนี่คือเสียงสะท้อนจากผู้คนในโลกออนไลน์
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_01_57_21.Still016-1024x576.jpg)
00000
ทำความรู้จัก “หัวเวียง”
00000
พระนครศรีอยุธยา มีอดีตที่ยาวนานทั้งความรุ่งโรจน์ในฐานะราชธานีของอาณาจักรอยุธยา และเมืองร้างเมื่อครั้งเสียกรุง ปัจจุบันเป็นจังหวัดหนึ่งของภาคกลาง ที่อยู่ในพื้นที่เขตเศรษฐกิจอุตสาหกรรม
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/h04-1024x576.jpg)
จากตัว อ.พระนครศรีอยุธยา มุ่งหน้าทางตะวันออก ราว 22 กิโลเมตร สู่ ต.หัวเวียง 1 ใน 17 ตำบล ของ อ.เสนา ต.หัวเวียง แบ่งเขตการปกครอง เป็น 15 หมู่บ้าน ส่วนใหญ่ อยู่ภายใต้เทศบาลตำบลหัวเวียง ซึ่งดูแลพื้นที่ 22.25 ตารางกิโลเมตร ครอบคลุม 2 ตำบล 23 หมู่บ้าน คือ ต.หัวเวียง หมู่ที่ 1-13 และต.บ้านกระทุ่ม หมู่ที่ 1-10 อีก 2 หมู่บ้านอยู่ในการดูแลของ อบต.ลาดงา
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_08_50_11.Still004-1024x576.jpg)
ผู้คนที่นี่มีแม่น้ำน้อย ลำน้ำสาขาของแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ไหลผ่าน 4 จังหวัด คือ ชัยนาท สิงห์บุรี อ่างทอง และพระนครศรีอยุธยา เป็นเส้นเลือดใหญ่หล่อเลี้ยงและเชื่อมโยงวิถีชีวิต มีการเดินทางสัญจรทางน้ำ และการปลูกสร้างบ้านเรือนริมแม่น้ำ บ้านทรงไทยใต้ถุนสูงริมสองฝั่งคลองคือเอกลักษณ์หนึ่งของชุมชน
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_09_28_23.Still008-1024x576.jpg)
ส่วนการเพาะปลูก คนส่วนใหญ่ยึดอาชีพทำนามายาวนาน ด้วยสภาพพื้นที่เป็นที่ลุ่มต่ำ น้ำท่วมทุกปี ในช่วงเดือน ส.ค.-ธ.ค. และมีอาชีพเสริมคือหัตถกรรม
ภายใต้แผนการพัฒนาต่าง ๆ ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลง ที่ส่งผลต่อการดำเนินชีวิตของคนในพื้นที่หัวเวียง
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/h05-1024x576.jpg)
พ.ศ. 2500 กรมชลประทานสร้างเขื่อนเจ้าพระยาเสร็จ และเริ่มโครงการชลประทานเจ้าพระยาใหญ่ เพื่อส่งนํ้าให้ จ.ชัยนาท ไปจนถึง จ.พระนครศรีอยุธยา เป็นการเริ่มต้นการบริหารจัดการน้ำภายใต้ระบบชลประธานสมัยใหม่
พ.ศ. 2504 รัฐบาลสมัยจอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ ประกาศใช้แผนพัฒนาเศรษฐกิจแห่งชาติ ฉบับที่ 1 ที่กำหนดให้มีการก่อสร้างคันและคูนํ้าเพื่อช่วยให้เกษตรกรสามารถใช้นํ้าจากโครงการชลประทาน
พ.ศ. 2505 กรมชลประทานเริ่มขุดคลองชลประทานเจ้าเจ็ด-ผักไห่ เพื่อจัดสรรน้ำเข้าสู่แม่น้ำน้อยเพื่อทำการเกษตรกรรม ส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนแปลงรูปแบบเกษตรภายในพื้นที่ มีการส่งเสริมให้ทำนาปรังแทนการทำนาปี
พ.ศ. 2506 เริ่มก่อสร้างทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 3454 ส่งผลให้แม่นํ้าและลำคลองในพื้นที่ถูกตัดขาดออกจากกัน และทำให้การคมนาคมทางบกมีความสะดวกมากยิ่งขึ้น จนลดบทบาทของโครงข่ายคมนาคมทางนํ้าในเวลาต่อมา
พ.ศ.2510 แผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติฉบับที่ 2 ผลักดันการสร้างโครงข่ายถนนทางหลวงและถนนชนบทให้ครอบคลุมพื้นที่ต่างๆ มากขึ้น ส่งผลให้ร่องน้ำภายในหมู่บ้านหัวเวียงบางแห่งถูกถมและปรับสภาพให้กลายเป็นถนนหรือทางเดิน เรือนแพลดลง
พ.ศ.2530 แผนพัฒนาเศรษฐกิจฉบับที่ 6 มีการกำหนดให้ พื้นที่ อ.เสนา เป็นเขตส่งเสริมการลงทุนในการพัฒนาอุตสาหกรรมสู่ส่วนภูมิภาค ส่งผลให้เกิดการเปิดโรงงานในพื้นที่ และผลักดันคนจากภาคเกษตรกรรมเข้าสู่ระบบอุตสาหกรรม
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_09_15_10.Still007-1024x576.jpg)
ในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา ชุมชนหัวเวียงเผชิญกับความท้าทายจากการพัฒนาทั้งจากภายในและภายนอกชุมชน เด็กนักเรียนนิยมออกไปเรียนในตัวจังหวัดอยุธยา มากกว่าจะเรียนในพื้นที่ และคนย้ายถิ่นออกไปทำงานในเมือง
จากข้อมูลตัวเลขประชากรในเทศบาลตำบลหัวเวียง พบ จำนวนประชากรลงเรื่อย ๆ จากปี 2561 มีประชากรรวม 6,170 คน ล่าสุดในปี 2564 มีประชากรรวม 5,889 คน
ขณะที่ประชากรผู้สูงอายุกลายเป็นคนกลุ่มใหญ่ที่อยู่อาศัยหลักในชุมชน
ในปี 2564 เทศบาลตำบลหัวเวียง ผู้มีประชากรสูงวัยที่มีอายุมากกว่า 60 ปี 1,397 คน คิดเป็นร้อยละ 23.7 ของจำนวนประชากรทั้งหมด
ส่วนอาชีพทางการเกษตร เกษตรกรประสบภาวะที่ดินหลุดมือ มีการกว้านซื้อที่ดินของนายทุน ทำให้เกษตรกรเจ้าของที่ดินเดิม กลายมาเป็นผู้เช่าทำนาแปลงใหญ่
ข้อมูลจากเว็บไซต์ เทศบาลตำบลหัวเวียง ระบุ อาชีพประชากร ส่วนใหญ่ร้อยละ 50 รับจ้างในภาคอุตสาหกรรม ส่วนเกษตรกรรมร้อยละ 30 รับจ้างทั่วไปร้อยละ 10 และอื่น ๆ อีกร้อยละ10
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/h07-1024x576.jpg)
ในด้านงบประมาณท้องถิ่น จากแผนพัฒนาท้องถิ่นประจำปี 2561-2565 งบประมาณปี 2565ทั้งหมด 68,565,700 บาท จำนวน 76 โครงการ งบส่วนใหญ่ถูกใช้ในด้านโครงสร้างพื้นฐาน เพื่อพัฒนาอุตสาหกรรมและโยธา กว่า 66,000,000 บาท
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/h08-1024x576.jpg)
ขณะที่มีงบด้านสวัสดิการสังคมและงานส่งเสริมพัฒนาอาชีพ แผนงานสร้างความเข้มแข็งของชุมชน มีงบ 350,000 บาท และงบด้านการศึกษา ศาสนา วัฒนธรรมประเพณีและภูมิปัญญาท้องถิ่น มี 130,000 บาท
ชุมชนหัวเวียง มีต้นทุนทางทรัพยากร วัฒนธรรม และภูมิปัญญาที่โดดเด่น ที่ผ่านมาจึงมีการส่งเสริมในระดับชุมชน เพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจของคนในชุมชน อาทิ
- ท่องเที่ยวชุมชน กลุ่มรักษ์นะวัดหัวเวียง เปลี่ยนพื้นที่รกร้างให้เป็นพื้นที่สร้างสรรค์รวมตัวทำกิจกรรมของชุมชน และเป็นสถานที่ให้คนมาท่องเที่ยว เพื่อเกิดการตลาดชุมชน สร้างรายได้ให้เกิดขึ้นในชุมชน
- กลุ่มจักสาน อัตลักษณ์ของงานหัตถกรรมที่สืบทอดกันมาจากรุ่นสู่รุ่น ปัจจุบันมีการพัฒนาจนเป็นที่นิยม สร้างรายได้ให้กับชุมชน ที่สำคัญมีลายหัวเวียง ซึ่งเป็นลวดลายประจำของชุมชนโดยเฉพาะ ที่ยังคงความละเอียดอ่อน และประณีตแบบดั้งเดิมไว้อยู่
- เมรุลอย อยุธยา สถาปัตยกรรมไม้ชั่วคราวสร้างขึ้นเพื่อใช้เผาศพ สามารถเคลื่อนย้ายได้ มี 3 ชั้น 4 ชั้น 5 ชั้น แบบ 1 ยอด 5 ยอด 9 ยอด เป็นต้น เป็นธุรกิจหนึ่งที่สร้างรายได้ให้กับคนในชุมชน ทั้งที่เป็นช่างฝีมือและแรงงาน
- ดอกไม้จันทน์ เกิดจากการร่วมตัวกันของเหล่า อสม.บ้านหัวเวียงที่ใช้เวลาว่างเพื่อร่วมกลุ่มสร้างรายได้ สร้างงาน สร้างอาชีพให้คนในชุมชน ที่สำคัญคือความสัมพันธ์อันดีระหว่างกัน
ท่ามกลางความเปลี่ยนแปลง การมีส่วนร่วมจากผู้นำชุมชน ท้องถิ่น และประชาชนคนหัวเวียงที่ได้พยายามรวมตัวกัน นำเอาอัตลักษณ์ วิถีชุมชนเดิมที่มีมาปรับปรุง จะช่วยเสริมสร้างเศรษฐกิจของชุมชน ที่เป็นอนาคตของคนในชุมชนได้
00000
3 ฉากทัศน์ เศรษฐกิจเชื่อมวิถีชุมชน เพื่ออนาคต “หัวเวียง”
00000
เพื่อให้เรามองภาพอนาคตของคนหัวเวียงไปพร้อมกัน รายการมี 3 ฉากทัศน์ เศรษฐกิจเชื่อมวิถีชุมชนคนหัวเวียง
ฉากทัศน์ที่ 1 ชุมชนท่องเที่ยววิถีคนริมแม่น้ำน้อย
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_03_49_13.Still001-1024x576.jpg)
การท่องเที่ยววิถีชุมชน ติดกระแสในช่วงก่อนโควิด-19 และคาดว่าจะเป็นที่นิยมมากยิ่งขึ้นในอนาคต คนหัวเวียงมีต้นทุน วิถีชีวิตของที่ยังคงผูกพันกับแม่น้ำน้อย มีบ้านเรือนไทยใต้ถุนสูง บ้านเรือนแพ มีวัดและแหล่งโบราณสถาน ที่สามารถเชื่อมการสัญจรด้วยเรือ แต่หลายพื้นที่ของ จ.พระนครศรีอยุธยาและใกล้เคียงจะพัฒนาศักยภาพชุมชนในด้านนี้ด้วยเช่นกัน และเนื่องจากเป็นพื้นที่ที่มีน้ำท่วมหลากในช่วงเดือน ส.ค.-ธ.ค. จึงต้องมีการวางแผนการจัดการ การท่องเที่ยวตามฤดูกาลที่เหมาะสมกับสภาพพื้นที่
การจัดการท่องเที่ยวชุมชน ต้องอาศัยการมีส่วนร่วมของชุมชนในการวางแผนบริหารจัดการ เตรียมความพร้อมพื้นที่ และเชื่อมโยงกับแหล่งท่องเที่ยวใกล้เคียง รวมทั้งการจัดการผลกระทบอื่น ๆ ที่มาพร้อมการท่องเที่ยว อาทิ การคมนาคม ปัญหาขยะ ไปจนถึงการดูแลให้เกิดความปลอดภัยจากโรคติดต่อ และความเสี่ยงต่าง ๆ
ขณะเดียวกันต้องดึงภาครัฐ และภาควิชาการที่มีความชำนาญในการจัดการท่องเที่ยวชุมชน เข้ามาเตรียมความพร้อมให้กับคนในชุมชน โดยเฉพาะเยาวชนคนรุ่นใหม่ให้ได้เห็นโอกาส เพื่อเป็นทางเลือกการพัฒนาอาชีพในชุมชน
ฉากทัศน์ที่ 2 ชุมชนหัตถกรรมเชิดชูภูมิปัญญา
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_05_24_02.Still002-1024x576.jpg)
บ้านหัวเวียงมีภูมิปัญญาท้องถิ่น งานหัตถกรรมที่ขึ้นชื่อระดับติดดาวสินค้าโอทอป (OTOP) เป็นที่ชื่นชอบของคนรักงานฝีมือ สืบทอดกันมาจากรุ่นสู่รุ่น โดยเฉพาะงานเครื่องหวาย งานจักสานยังคงเป็นที่นิยม ในยุคที่มีการรณรงค์ใช้วัสดุธรรมชาติ เพื่อลดขยะและลดโลกร้อน หากได้รับการส่งเสริม ร่วมกันพัฒนาผลิตภัณฑ์ และส่งเสริมช่องทางการตลาด จะเป็นสินค้าทำเงินของชุมชนได้มากยิ่งขึ้น
จักสานหัวเวียงมีทั้งงานพรีเมียม และขายส่งลอตใหญ่ตามออเดอร์ ผ่านการรวมกลุ่มในชุมชน เชื่อมต่อช่องทางการค้าขายทั้งออนไลน์และออฟไลน์ เป็นสินค้าส่งออกสู่ต่างประเทศ แต่สถานการณ์โควิดทำให้การค้าขายหยุดชะงัก ทั้งจากอุปสรรคเรื่องการขนส่ง และตัวผลิตภัณฑ์เองที่นับเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย
การต่อยอดด้านรูปทรงและประโยชน์ใช้สอยที่ทันยุคสมัย การสร้างแบรนด์เพื่อเพิ่มมูลค่า และพัฒนาองค์ความรู้ด้านการตลาด คงเป็นโจทย์ที่ต้องมีการหนุนเสริม จำเป็นต้องดึงภาครัฐ ภาควิชาการที่มีความรู้ในการออกแบบผลิตภัณฑ์ เพื่อขยายฐานผู้บริโภค และการจัดการความรู้จากรุ่นสู่รุ่น เนื่องจากงานฝีมือส่วนใหญ่ยังอยู่กับผู้เฒ่าผู้แก่ในชุมชน
ฉากทัศน์ที่ 3 ชุมชนเศรษฐกิจรวมบริการงานศพครบวงจร
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_07_06_24.Still003-1024x576.jpg)
อีกหนึ่งมรดกทางวัฒนธรรมที่โดดเด่นของ ต.หัวเวียง ซึ่งต่อยอดเป็นธุรกิจสร้างรายได้ให้คนในชุมชน คือการทำ “เมรุลอย” สถาปัตยกรรมไม้ชั่วคราวใช้ในพิธีการเผาศพ เป็นแบบถอดประกอบ ซึ่ง “เมรุลอย” ของหัวเวียง มีผู้ประกอบกิจการเป็นเจ้าของ ราคาก่อสร้างหลักล้าน สามารถตระเวนให้บริการทั่งในประเทศ และต่างประเทศ แล้วแต่การว่าจ้าง ซึ่งต้องอาศัยทั้งกำลังแรงงานและช่างฝีมือในการประกอบสร้างเมรุลอยแต่ละหลัง
การทำเมรุลอยทำให้เกิดการจ้างงาน และมีอาชีพเกี่ยวเนื่องอื่น ๆ ตามมา ทั้งการแทงหยวก ตอกลาย การทำดอกไม้จันทน์ และการทำประทัด ซึ่งสามารถต่อยอดทำเป็นธุรกิจบริการครบวงจรได้ โดยอาศัยความร่วมมือกันของผู้ประกอบการเพื่อสร้างฐานเศรษฐกิจของชุมชน
ปัจจุบันเมรุลอยในชุมชนที่มีทั้งหมด 11 เจ้า ยังขาดคนรับช่วงสานต่อ ขณะที่การใช้เงินจำนวนมากกับการประกอบพิธีกรรม อาจไม่เป็นที่นิยมในอนาคต
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_16_16_24.Still013-1024x576.jpg)
00000
4 มุมมองต่ออนาคต “หัวเวียง”
00000
ชวนมาร่วมรับฟังกันด้วยหัวใจที่เปิดรับ และส่ง “เสียง” แลกเปลี่ยนข้อมูลกันอย่างรอบด้าน กับหมู่บ้านเล็ก ๆ ที่ต้องการพัฒนาเศรษฐกิจของชุมชนให้ตอบโจทย์คนในพื้นที่ กับการพูดคุยว่าด้วยเรื่อง เศรษฐกิจเชื่อมวิถีชุมชน คนหัวเวียง อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา ร่วมกับคนในชุมชน และแขกรับเชิญ 4 ท่าน
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_14_46_12.Still017-1024x576.jpg)
- บัณฑูร เศรษฐศิโรตม์ ประธาน อ.ก.พ.ร. ส่งเสริมภาครัฐระบบเปิดและการมีส่วนร่วม สำนักงาน ก.พ.ร.
- ธเนศ สนธิ นายกเทศมนตรีตำบลหัวเวียง อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา
- ปทุมพร สัญญะชิต ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 2 ต.หัวเวียง อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา
- จันทิรา สุทธิประเสริฐ ผู้ประกอบการ วิสาหกิจชุมชนกลุ่มจักสานบ้านหัวเวียง
ดูคลิปเต็ม : เสวนาฟังเสียงประเทศไทย: ศักยภาพชุมชน หนุนเศรษฐกิจหัวเวียง https://www.facebook.com/citizenthaipbs/videos/309896347988576
00000
ชวนโหวต
00000
หลังจากเพิ่มเติมข้อมูลกันไปแล้ว เราทุกคนสามารถร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการร่วมกับคนหัวเวียง อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา เลือกฉากทัศน์เศรษฐกิจเชื่อมวิถีชุมชน เพื่ออนาคต “หัวเวียง” ผ่านแบบสอบถามด้านล่างนี้
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียงประเทศไทย_Master_Ep23_OA030965.00_09_06_22.Still006-1024x576.jpg)
เรื่องที่เกี่ยวข้อง
- น้ำท่วมซ้ำซากฉบับคนหัวเวียง เป็นอยู่อย่างไร หัวไม่เหวี่ยง / คลิกลิงก์ https://thecitizen.plus/node/60981
- หัวเวียงมีอะไรดี วัยรุ่นจากพื้นที่จะเล่าให้ฟัง / คลิกลิงก์ https://thecitizen.plus/node/60689
- ดอกไม้จันทน์ จากกิจกรรมสู่กิจการของความตาย ที่หัวเวียง จ.อยุธยา / คลิกลิงก์ https://thecitizen.plus/node/59572