![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/06/01D6CF28-0452-447A-BB2F-876160F98D2B-1024x735.jpeg)
วันที่28 มิถุนายน 2565 นิสิตสาขาพัฒนาชุมชน มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ลงพื้นที่เดินสำรวจและพูดคุยกับพ่อค้าแม่ค้าที่ตลาดน้อย มหาวิทยาลัยมหาสารคาม เมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมา โดยบรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคัก มีนิสิตออกมาซื้ออาหารเป็นจำนวนมาก ทั้งร้านน้ำปั่น ร้านกล้วยปิ้ง ร้านส้มตำ ฯลฯ เนื่องจากมหาวิทยาลัยเปิดเรียนเป็นปกติ ความหวังของพ่อค้าแม่ค้าที่จะมีรายได้เพิ่มขึ้นก็กำลังจะกลับมาอีกครั้ง หลังจากประสบปัญหาการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 เมื่อ2ปีที่ผ่านมา
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/06/A89B7B52-A2D0-4F9C-B05F-02D76E23073F-768x1024.jpeg)
แม่ค้าร้านลูกชิ้นที่ตลาดน้อย มมส. เล่าให้ฟังว่า “ รายได้เดี๋ยวนี้นะตั้งแต่เปิดเทอมรายได้ก็ดีขึ้นนะ เพราะลูก ๆ นิสิตกลับมาเยอะ ทำให้มีความหวังในการกลับมาได้กำไรอีกครั้ง ส่วนวิกฤติเศรษฐกิจที่กำลังเผชิญอยู่ ก็ต้องตามเศรษฐกิจไป ในส่วนแม่นั้น ก็ปรับตัวพอสมควร แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ถึงราคาค่าวัตถุดิบจะแพงอย่างไร แต่แม่ก็อยู่ได้หากมีลูกค้าประจำ