เรียบเรียง : นาตยา สิมภา
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ปก-1-1024x576.jpg)
ฟังเสียงประเทศไทย ยังคงออกเดินทางในทั่วประเทศอย่างต่อเนื่องเพื่อร่วมรับฟังเสียงของผู้คนด้วยหัวใจที่เปิดรับ เพื่อให้มีข้อมูลที่รอบด้านและหวังจะร่วมหาทางออกจากโจทย์ความท้าทายของผู้คนในแต่ละพื้นที่
เรากลับมาอีกครั้ง ณ เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน และการเดินทางในพื้นที่ภาคอีสาน รายการฟังเสียงประเทศไทย Next normal เดินทางมาถึงพิกัดที่ 7 แล้ว ณ มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ต.บ้านเกาะ อ.เมือง จ.นครราชสีมา เพื่อให้ทุกคนได้ฟังกันอย่างใคร่ครวญ ได้ไตร่ตรอง ฟังโดยไม่ตัดสิน และชวนรับฟัง แลกเปลี่ยนถึง โอกาสที่จะเป็นไปได้ของการพัฒนาเมืองโคราชในอีก 5-10 ปี ข้างหน้า “เมืองโคราช อนาคตที่ออกแบบได้” ผ่านการจัดวงคุยภายใต้แนวคิด Citizen Dialogues ประชาชนสนทนา
ต้องขอย้ำว่าการเดินทางทุกครั้งหัวใจของการมาเจอคือได้มา “ฟัง” แลกเปลี่ยนข้อมูล ได้รู้ในสิ่งที่ยังไม่เคยรู้ หรือได้เติมข้อมูลให้กัน และนำมาคิดไปข้างหน้า เพื่อร่วมออกแบบภาพอนาคตเมืองโคราช จ.นครราชสีมา รวมถึงการร่วมกันพัฒนาเมืองและสร้างโอกาสสำหรับทุกคน เพื่อให้ผู้อ่านได้เข้าใจมากขึ้น รายการมีข้อมูลเพิ่มเติมของจังหวัดนครราชสีมามาแบ่งปันกัน
– โคราช ประตูสู่ภาคอีสาน –
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_02_55_12.Still016-1024x576.jpg)
จังหวัดนครราชสีมา หรือที่เรียกกันว่า “เมืองโคราช” เป็นเมืองใหญ่บนดินแดนที่ราบสูง ที่อุดมสมบูรณ์ด้วยทรัพยากรและสิ่งอำนวยความสะดวกทุกรูปแบบ นครราชสีมาอยู่ในพื้นที่ภาคอีสาน ห่างจากกรุงเทพฯทางรถยนต์ 259 กิโลเมตร มี 32 อําเภอ 289 ตำบล 3,376 หมู่บ้าน เดิมเป็นเมืองโบราณ ตั้งอยู่ในพื้นที่อําเภอสูงเนิน เรียกว่า “เมืองโคราฆะปุระ” หรือ “โคราช” กับ “เมืองเสมา” ต่อมาผูกเป็นนามใหม่ เรียกว่า“เมืองนครราชสีมา”
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_05_40_10.Still025-1024x576.jpg)
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_00_09_17.Still001-1024x576.jpg)
จังหวัดนครราชสีมา มีพื้นที่ประมาณ 20,494 ตารางกิโลเมตร หรือ ประมาณ 12,808,728 ไร่ คิดเป็นร้อยละ 12.12 ของพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ข้อมูล ณ 31 ธันวาคม 2563 พบว่ามีประชากร กว่า 2,633,207 คน มากเป็นอันดับ 2 ของประเทศ และมีสถาบันการศึกษาในระดับอุดมศึกษาที่หลากหลายและมีความพร้อม ซึ่งมีข้อมูลนักศึกษาในปีการศึกษา 2564 ของสถาบันอุดมศึกษา 10 แห่ง รวมกว่า 54,354 คน
- ม.เทคโนโลยีสุรนารี
- ม.ราชภัฏนครราชสีมา
- ม.วงษ์ชวลิตกุล
- ม.เทคโนโลยีราชมงคลอีสาน (ศูนย์กลางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ นครราชสีมา)
- ม.รามคำแหง สาขาวิทยบริการเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดนครราชสีมา
- ม.มหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตนครราชสีมา
- ม.มหามกุฏราชวิทยาลัย มหาประชาบดีเถรีวิทยาลัย และศูนย์การศึกษาโคราช
- สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์
- สถาบันบัณฑิตพัฒนศิลป์ (วนศ.นครราชสีมา)
- วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครราชสีมา
- วิทยาลัยนครราชสีมา
- วิทยาลัยเทคโนโลยีพนมวันท์
- สถาบันรัชต์ภาคย์ ศูนย์วิทยบริการจังหวัดนครราชสีมา
- สถาบันการเรียนรู้เพื่อปวงชน ศูนย์การเรียนรู้จังหวัดนครราชสีมา
- วิทยาลัยพิชญบัณฑิต นครราชสีมา
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_01_17_07.Still007-1024x576.jpg)
– เมืองเก่าโคราช –
จังหวัดนครราชสีมามีพื้นที่เมืองเก่า 1.91 ตารางกิโลเมตร หรือ 1,191.58 ไร่ ตามประกาศคณะกรรมการอนุรักษ์และพัฒนากรุงรัตนโกสินทร์และเมืองเก่า เมื่อ 7 กันยายน 2558 ซึ่งมีโครงการพัฒนาเป็นแห่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์ และมีแหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศทางธรรมชาติมากมาย เช่น อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ “ผืนป่าดงพญาเย็น-เขาใหญ่” / เขตห้ามล่าสัตว์ป่าขาแผงม้า/ อ่างเก็บน้ำลำตะคอง / อุทยานธรณีโคราช หรือ Khorat Geopark
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_00_40_14.Still017-1024x576.jpg)
– เมืองเก่าโคราชกับการพัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์ –
- 1. โครงการจัดทำแผนแม่บทและผังแม่บทการอนุรักษ์และพัฒนาบริเวณเมืองเก่านครราชสีมา
- ภายใต้แนวคิดการจัดการภูมิทัศน์เมืองประวัติศาสตร์ (Historic Urban Landscape: HUL)
- 2. โครงการจัดทำแผนแม่บทระบบขนส่งสาธารณะและแผนแม่บทระบบจราจรในเขตเมืองนครราชสีมาและพื้นที่ต่อเนื่อง
- 3. โครงการนำสายไฟฟ้าและสายสื่อสารลงใต้ดิน “โคราช มหานครไร้สาย”
- 4.งานเทศกาลประจำปี เนื่องด้วยกระแสการท่องเที่ยวเชิงประวัติศาสตร์ได้รับความนิยมอย่างมาก ในปัจจุบัน ส่งผลให้เกิดการจัดเทศกาลถนนคนเดินภายในบริเวณย่านการค้าเก่า 2 แห่ง ได้แก่ งาน “รากราชสีมา” และงาน “ตรุษจีนโคราชจอมพลถนนหัวมังกร”
– แผนพัฒนาจังหวัดนครราชสีมา ปี 2566 – 2570 –
แผนพัฒนาจังหวัดนครราชสีมา ปี 2566 – 2570 ระบุผลิตภัณฑ์มวลรวมจังหวัด หรือ GPP มีมูลค่า 303,996 ล้านบาท โดยมูลค่าสูงเป็นลำดับที่ 1 ของภาคอีสาน และเป็นลำดับที่ 12 ของประเทศ มีรายได้จากภาคการเกษตร กว่า 40,754 ล้านบาท และนอกภาคการเกษตร กว่า 263,251 ล้านบาท โดยมีข้อมูลรายได้เฉลี่ยจากการท่องเที่ยว ปี 2561 – 2563 มูลค่ากว่า 20,586.42 ล้านบาท ด้านอุตสาหกรรม โคราชมีจำนวนโรงงานในพื้นที่ ณ สิ้นปี 2563 จำนวน 20 ประเภท รวม ทั้งสิ้น 1,695 แห่ง โดย 5 ประเภทแรกที่มีจำนวนสูงสุด คือ การเกษตร จำนวน 323 แห่ง / อาหาร 204 แห่ง/ อโลหะ 188 แห่ง/ขนส่ง 138 แห่ง /และพลาสติก 105 แห่ง
ซึ่งระบุว่า โรงงานอุตสาหกรรมที่สำคัญ ประกอบด้วย โรงสีข้าว 51 แห่ง / โรงน้ำตาล 4 แห่ง และโรงแป้งมันสำปะหลัง 35 แห่ง
– นครราชสีมากับโอกาสจากการพัฒนาเมือง –
ข้อมูลประกอบการจัดทำแผนพัฒนาจังหวัดนครราชสีมา ปี 2566 -2570 ระบุถึงโอกาสของโคราชดังนี้
- 1. ยุทธศาสตร์โครงข่ายเส้นทางคมนาคมที่เชื่อมต่อ East-West Corridor และเชื่อมต่อประเทศเพื่อนบ้าน เช่น รถไฟรางคู่ รถไฟความเร็วสูง มอตอร์เวย์
- 2. นโยบายของรัฐบาลส่งเสริมท้องเที่ยวชุมชน สินค้าชุมชนท้องถิ่น
- 3. การพัฒนาเทคโนโลยีและการเข้าถึงโอกาสสร้างระบบข้อมูลรวมผ่านเทคโนโลยี
- 4. นโยบายด้านเกษตรที่จะสร้างโอกาสให้ผลผลิตทางการเกษตรมีมูลค่าสูง
- 5. นโยบายการพัฒนาเศรษฐกิจฐานรากช่วยลดช่องว่างของการกระจายรายได้
โดยมีเป้าหมายการพัฒนา คือ “ศูนย์กลางโครงข่ายคมนาคม การท่องเที่ยวเชิงนิเวศและ ศิลปวัฒนธรรมของภูมิภาค นวัตกรรมการเกษตรและอุตสาหกรรม และเป็นสังคมคุณภาพสูง”
เมื่อ มหานครโคราช หรือ จ.นครราชสีมา ได้ชื่อว่าเป็นประตูสู่ภาคอีสาน อีกหัวเมืองใหญ่ในดินแดนที่ราบสูง พร้อมด้วยทรัพยากร และเป็นศูนย์กลางเชื่อมต่อการคมนาคม รถยนต์ รถไฟ รถไฟรางคู่ และรถไฟความเร็วสูง มีการพัฒนาด้านเศรษฐกิจการค้าอย่างต่อเนื่อง ทำให้ กลุ่มคนรุ่นใหม่ น้อง ๆ นักศึกษา ตัวแทนภาคธุรกิจ ตัวแทนชุมชนริมทางรถไฟ อาจารย์นักวิชาการ และฟังเสียงประเทศไทยชวนล้อมวง “โสเหล่” และ “ฟัง” อย่างใส่ใจ และมองภาพอนาคตร่วมกันถึงโอกาสที่จะเป็นไปได้ของการพัฒนาเมืองโคราชในอีก 5-10 ปี ข้างหน้า จากห้องประชุมแคแสด อาคารขวัญแก้ว มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล จ.นครราชสีมา ซึ่งในอนาคตอาจจะมีความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นในหลายลักษณะ ทางรายการจึงได้ประมวลฉากทัศน์หรือภาพอนาคตที่อาจจะเกิดขึ้นมาเพียง 3 แบบ เพื่อให้วงสนทนาได้พูดคุย ถึง “เมืองโคราช อนาคตที่ออกแบบได้”
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/307300023_594272945722716_945435145738106572_n-1024x768.jpg)
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/รวมฉากทัศน์-edited.jpg)
ฉากทัศน์ A โคราช Mega city
• นครราชสีมาเมืองใหญ่ในอีสาน มีความพร้อมเรื่องฐานทรัพยากรสำหรับรองรับผู้คน การเติบโตและการขยายเมืองจากกรุงเทพฯและปริมณฑล โคราชจะต้องพัฒนาโครงสร้างการคมนาคมเชื่อมต่อเมืองในภูมิภาคทางรถยนต์ รถไฟ หรืออากาศยาน พร้อมการขยายตัวของที่อยู่อาศัยเกิดชุมชนเมืองใหม่ โดยต้องมีการสนับสนุนลงทุนจากภาครัฐ และเอกชน เพื่อสร้างเมืองใหม่ซึ่งจะต้องใช้งบประมาณสูงกว่าแสนล้านบาท แต่การเติบโตและขยายเมืองใหญ่อย่างรวดเร็วอาจส่งผลกระทบต่อแหล่งทรัพยากรทางธรรมชาติ ที่ดิน และแหล่งน้ำที่มีอยู่อย่างจำกัด เนื่องจากมีการอพยพเคลื่อนย้ายของคนกลุ่มใหม่และอาจกระทบต่อวิถีชีวิตผู้คนท้องถิ่นดั้งเดิม แต่จะมีความต้องการอุปโภค บริโภคสินค้าในชีวิตประจำวันสูงขึ้น ส่งผลให้เกิดการท่องเที่ยวใหม่ ๆ ต้นทุนทางวัฒนธรรมอาจได้ใช้ประโยชน์
ฉากทัศน์ B โคราช เมืองกรีนเทคโนโลยี
• นครราชสีมาเมืองแห่งอุตสาหกรรมท้องถิ่น ยกระดับศักยภาพชุมชน จากต้นทุนฐานการผลิตเกษตรกรรม และสินค้าชุมชน โดยต้องนำเอาเทคโนโลยีสมัยใหม่ที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมตามเทรนด์ของโลกมาเป็นเครื่องมือ ซึ่งโคราชต้องขยายจุดแข็งในการเป็นแหล่งผลิตและกระจายสินค้าทางการเกษตรกร ข้าว น้ำตาล มันสำปะหลัง และอื่น ๆ ที่จะเป็นโอกาสเติบโตของกลุ่มทุนใหญ่ซึ่งมีกำลังในการพัฒนาอุตสาหกรรม แต่อาจทำให้เกษตรกรรายย่อยในท้องถิ่นที่เข้าไม่ถึงแหล่งทุนสูญเสียโอกาส เพราะต้องใช้งบประมาณสูง ดังนั้นเกษตรกรจำเป็นต้องมีการรวมกลุ่มที่เข้มแข็ง หาช่องทางการตลาด เกิดการจ้างงาน การเสริมองค์ความรู้ ด้วยข้อมูลวิชาการจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ให้สามารถปรับตัวภายใต้การสนับสนุนจากหน่วยงานรัฐและเอกชนผู้ประกอบการอย่างทั่วถึง โดยคำนึงถึงผลกระทบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม
ฉากทัศน์ C โคราชชนบทดิจิทัล
• นครราชสีมากับโอกาสของชนบทดิจิทัล ยกระดับศักยภาพทรัพยากรมนุษย์ โดยใช้ต้นทุนจากทุกภาคสังคม โดยเฉพาะสถาบันการศึกษาในระดับอุดมศึกษาซึ่งกระจายอยู่กว่า 10 สถาบัน ที่มีจำนวนนักศึกษาคนรุ่นใหม่หมุนเวียนมาสร้างเศรษฐกิจและกระจายความรู้จากเมืองไปสู่ท้องถิ่น ปัจจุบันมีข้อมูลการเข้าถึงอินเตอร์เน็ตเกินกว่าร้อยละ 50 ของประชากร แต่เนื่องจากบุคคลมีต้นทุนทางสังคม รายได้ และความรู้ที่แตกต่างหลายระดับ อาจส่งผลต่อการพัฒนาศักยภาพและคุณภาพชีวิตที่ต้องใช้งบประมาณสูง และระยะเวลานาน เพื่อกระจายสิ่งอำนวยความสะดวก รวมถึงโครงสร้างพื้นฐานไปยังอำเภอรอบนอกเพิ่มจากเขตเมือง โดยรัฐ เอกชน ภาคประชาสังคม สถาบันการศึกษา และนักวิชาการ ต้องร่วมมือพัฒนาบุคคลที่อาจไม่ได้ผลลัพธ์ทางตรงในเชิงเศรษฐกิจ แต่จะเพิ่มโอกาสการเข้าถึงเทคโนโลยี เข้าถึงสวัสดิการที่ทั่วถึงและเป็นธรรมเพื่อสร้างคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
นอกจากข้อมูลพื้นฐาน แผนพัฒนาและศักยภาพของจังหวัดนครราชสีมาที่รวบรวมมาแบ่งปันแล้ว ยังมีข้อมูลและมุมมองเพิ่มเติมจากผู้ที่เกี่ยวข้องทั้ง 3 ฉากทัศน์มาให้ร่วมตัดสินใจ โดย คุณกมล หอมกลิ่น ผู้อำนวยการมูลนิธิสื่อสร้างสุข เป็นผู้ดำเนินวงเสวนา เพราะเราเชื่อเหลือเกินว่าหากทุกคนได้รับข้อมูลอย่างรอบด้าน ได้พูดคุยและรับฟังกันอย่างเข้าใจจะนำไปสู่การออกแบบภาพอนาคตได้เพราะเสียงของทุกคนมีความหมาย
– ข้อมูลและมุมมองเพิ่มเติมฉากทัศน์ A โคราช Mega city –
ชัยวัฒน์ วงศ์เบญจรัตน์ กรรมการที่ปรึกษาหอการค้าจังหวัดนครราชสีมา
“ผมมองว่าทุก ๆ คนที่อยู่ในโคราชรวมถึงต่างจังหวัดที่ไม่ใช้กรุงเทพมหานคร ทุกคนมองอยู่แล้วว่าโคราชเป็นเมืองใหญ่และใหญ่มานานแล้ว ด้วยจำนวนประชากร 2.6 ล้านคน มูลค่าทางเศรษฐกิจประมาณ 300,000 ล้านบาท ภาพรวมเพิ่มเติมก็คือเรามีภาคเกษตรประมาณ 15% ภาคอุตสาหกรรม 35% แล้วก็ภาคบริการโลจิสติกส์ ค้าปลีกค้าส่งอีกประมาณ 50% โดยประมาณนะครับ มูลค่า 300,000 ล้านบาท เป็นอุตสาหกรรมแสนล้าน ที่เหลือก็กระจายกันไป ถ้าให้ผมเสริมข้อมูลผมก็บอกว่าจริง ๆ แล้วโคราชมีทุกอย่างเลยนะครับไม่ว่าจะเป็น ผลิตภัณฑ์ด้านการเกษตร อุตสาหกรรมเราก็เยอะ ข้าว มันสำปะหลัง น้ำตาล หม่อนไหมและภาคบริการด้วย สภาพแวดล้อมภูมิประเทศที่ใกล้กรุงเทพฯ 200 กว่ากิโลเมตรบวกกับเราเป็นที่ราบสูงแล้ว
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_05_16_12.Still020-1024x576.jpg)
คนบางคนชอบใช้คำว่า “โคราชเป็นทางผ่าน” จริงๆมันไม่ทางผ่าน แต่มันเป็นประตูที่ต้องเข้า จากข้อมูลที่เรามีอยู่ไม่ว่าจะเป็นในเชิงของการท่องเที่ยว สถานที่ต่าง ๆ ผมเพิ่มเติมอีกหน่อยว่าทุก ๆ โปรเจคที่เข้ามาเราจะเห็นเลยว่านโยบายของชาติ ยุทธศาสตร์ 20 ปีของชาติลงมาถึงแผนพัฒนาเศรษฐกิจฉบับ13 ที่กำลังจะใช้หล่อหลอมมาเป็นยุทธศาสตร์จังหวัด 5 ปี สิ่งต่างๆเหล่านี้เราสามารถที่จะออกแบบโคราชได้นะครับ
สิ่งที่เราตั้งคำถามก็คือโคราชเป็น Mega city จริงไหม ก่อนที่เราจะรู้ว่ามันจะเป็นจริงรึเปล่าเราต้องดูนโยบายก่อนเรารู้อยู่แล้วว่าระบบราง ระบบถนนไม่ว่าจะเป็นเส้น MR5 MR2 ที่เป็นมอเตอร์เวย์ที่ถูกขีดเส้นไว้กำลังจะมาถึงบ้านเราจริง ๆ สร้างแล้วแต่ไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่ ทุกอย่างมันมาที่โคราชก่อนเสมอก่อนที่จะไปตรงอื่น คำถามก็คือในระยะ 10ปี 20ปี ข้างหน้าตามแผนยุทธศาสตร์ชาติ โคราชรอเก็บเกี่ยวโอกาสได้มากแค่ไหนต่างหาก ถ้าเราจะเป็น Mega city จริง ๆ เราต้องเก็บเกี่ยวโอกาสเหล่านี้ให้มากนะครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมที่จะเพิ่มก็คือ เรากำลังจะถูกประกาศเป็นระเบียงเขตเศรษฐกิจพิเศษสำหรับภาคตะวันออกเฉียงเหนือซึ่งมีอยู่ 4 จังหวัดก็คือ โคราช ขอนแก่น อุดร หนองคาย เส้นมิตรภาพเรานี้นะครับ ระเบียงเศรษฐกิจถูกชี้มาชัดเจนอยู่แล้วว่าต้องเป็น เมืองอุตสาหกรรมด้าน ชีวภาพ ชี้อยู่แล้วว่าถ้าเป็นสินค้าเกษตรต้องเป็นอะไร ถ้าเป็นปศุสัตว์ต้องเป็นอะไร ซึ่งเรารู้ของเราอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นโคเนื้อเรามีมากที่สุดในภาคอีสาน สินค้าเกษตรเรามีอะไร รวมไปถึงสิทธิประโยชน์ต่าง ๆ เขตอุตสาหกรรมที่จะเกิดขึ้น
โคราชกำลังจะมีการออกแบบเมืองใหม่สุรนารี ปากช่องและบัวใหญ่ สิ่งเหล่านี้อยู่ในแผนของรัฐบาลทั้งหมดเลย สำคัญที่สุดก็คือเราจะเก็บเกี่ยวโอกาสเหล่านี้ได้มากแค่ไหน ซึ่งการเก็บเกี่ยวโอกาสเหล่านี้ต้องดูบริบทของตัวเองก่อนว่าบริบทเอกชน บริบทข้าราชการ บริบทขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น แล้วก็บริบทของการเมือง 4 บริบทนี้มันสามารถล้อเป็นทิศทางเดียวกันได้ไหม เพราะที่ผ่านมาโคราชเราเจออุปสรรคต่างคนต่างทำ สุดท้ายโอกาสอีกโอกาสหนึ่งสำหรับโคราชก็คือโคราชเป็นเมืองใหญ่ที่ทำให้ Generation แต่ละ Gen มันค่อนข้างยาว โคราชเพิ่งผ่าน Generation X มาและอีกไม่นาน Gen Y จะครองเมืองใช้คำว่ามีอำนาจในการจัดการในจังหวัด เพราะฉะนั้นการที่เราเปลี่ยนถ่ายรุ่นมาเป็น Gen Y ที่มีอำนาจมากที่สุดในแต่ละยุคจะทำให้เมืองเคลื่อนไหวได้เร็ว เพราะฉะนั้นถ้าจะ Gen Y ได้เรียนรู้บริบทที่ไม่ใช่แค่อยากอย่างเดียว แต่เป็นข้อเท็จจริงว่าโคราชมีนโยบายอะไรมาแล้วเราจะเสริมสนับสนุนเพื่อให้เติบโตไปในทิศทางไหนเราก็สามารถที่จะออกแบบได้นะครับ บางคนบอกว่าโคราชถ้าเทียบกับจังหวัดอื่น จังหวัดอื่นเจริญเติบโตเร็วกว่า จริง ๆ ผมตีความอย่างนี้ครับ Generation เขาเปลี่ยนเร็วกว่าเพราะคนเขาน้อยกว่า โคราชเป็นเมืองใหญ่ก็ค่อย ๆ สานต่อแล้วเรากำลังจะพุ่งไปอย่างรวดเร็วในระยะ 10-20 ปี ข้างหน้าครับ”
– ข้อมูลและมุมมองเพิ่มเติมฉากทัศน์ B โคราช เมืองกรีนเทคโนโลยี –
มารุต ชุ่มขุนทด กลุ่มผู้ประกอบการธุรกิจร้านกาแฟในรูปแบบ Start up
“เรื่องของกรีนเทคโนโลยีมันเป็นสิ่งหนึ่งที่เราเริ่มตระหนักถึงเยอะเพราะว่าเราเจอวิกฤตเยอะ เมืองโคราชเป็นเมืองหนึ่งที่เราเจอเรื่องน้ำท่วมเยอะแต่ปรากฏว่าสิ่งเหล่านี้เรามักจะโทษโน่นโทษนี่ตลอดว่ามันเกิดจากการบริหารจัดการน้ำไม่ดี แต่จริง ๆ แล้วเราต้องกลับมาทบทวนที่ตัวเราเองว่าเราเองเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ธรรมชาติเปลี่ยนแปลงไป
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_05_20_24.Still021-1024x576.jpg)
ด้วยขนาดของเมืองที่มีขนาดใหญ่ด้วยอุตสาหกรรมขนาดยักษ์อยู่ที่นี่มันทำให้เราเองเป็นคนหนึ่งที่สร้างมลภาวะเกิดขึ้น พอมันเป็นเรื่องพวกนี้ทำให้เราเองต้องพยายามกลับมาช่วยกันทบทวนกันหรือช่วยกันว่าน้ำท่วมเนี่ยเกิดขึ้นจากภาวะโลกร้อน โลกเปลี่ยนและโลกป่วน อันนี้คือสิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้นเพราะ ด้วยความเป็นเมืองของคนรุ่นใหม่ ความเป็นประชากรโลกเนี่ย Global Citizen คือสิ่งที่เราจะต้องคำนึงว่าเราทำลายโลกเราไปขนาดไหนและเราเองทิ้งขยะ เราแยกขยะหรือยัง เริ่มต้นจากตัวเราเองอันนี้คือสิ่งหนึ่งที่ที่อยากให้น้อง ๆ คนรุ่นใหม่ในฐานะที่เป็นคนที่ขับเคลื่อนมองภาพที่ใหญ่ขึ้นแล้วก็รักโลกของเรามากขึ้น
ทางกลุ่มอุตสาหกรรมเวลาเราเข้าเมืองโคราชเราจะเห็นกังหันลมขนาดใหญ่ ในอดีตโคราชก็ใช้พลังงานจากน้ำจากเขื่อนเยอะ ปัจจุบันพลังงานลมก็เข้ามาเยอะ พลังงานแสงอาทิตย์ก็เข้ามาเยอะ กลุ่มอุตสาหกรรมเริ่มเปลี่ยน เราพยายามผลักดันให้มีการเปลี่ยนแปลงพวกนี้เยอะการมาที่เมืองโคราชจะได้ช่วยโลกไปด้วย มาจัดประชุมที่นี่ใช้พลังงานสะอาดเข้ามาช่วย ในฝั่งเทคโนโลยีด้วยความที่เป็นเมืองที่มีวัยรุ่นเยอะมีคนรุ่นใหม่เยอะโอกาสเป็นเรื่องสำคัญ การสร้าง Start up ให้เกิดขึ้นจากน้อง ๆ ที่มีหัวใจที่รักษ์โลกอันนี้คือสิ่งหนึ่งที่เราจะต้องเกิดขึ้นเยอะ ๆ ในเมืองโคราช ถ้าน้อง ๆ กว่า 700,000 คนที่อยู่ในเมืองตามข้อมูลเมื่อสักครู่หันมาสร้าง Start up ที่ดีต่อโลกมันจะเกิดโอกาสใหม่ ๆ เกิดขึ้น
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_05_31_03.Still023-1024x576.jpg)
โอกาสตอนนี้โลกกำลังขับเคลื่อนสู่ความยั่งยืนถ้าเราเกิดเศรษฐกิจใหม่ที่ดีต่อโลกด้วยไปพร้อม ๆ กันเกิดภาคการเกษตร เกิดการเพาะปลูกที่ดีต่อสิ่งแวดล้อมไปพร้อม ๆ กัน อันนี้คือสิ่งหนึ่งที่มันจะกลายเป็นโอกาสขนาดใหญ่ที่ทำให้โคราชเข้าสู่ระดับโลกได้เพราะเป็นเมืองที่อุตสาหกรรมก็ดีต่อโลก Start up ก็ดีต่อโลก เกษตรกรรมก็ดีต่อโลก อันนี้คือสิ่งที่อยากให้เราคว้าโอกาสที่กำลังเดินไปข้างหน้าแล้วทำให้เมืองของเราเองที่มีศักยภาพเยอะอยู่แล้วที่จะระเบิดศักยภาพออกมาเปลี่ยนแปลงโลกนี้ด้วยพร้อม ๆ กัน นี่คือสิ่งหนึ่งที่มองเห็นในแง่ของโอกาส การท่องเที่ยวเรามีธรรมชาติที่ดีมาก ๆ เรามีเขาใหญ่ มีปราสาทหินพิมาย เรามีทุกอย่างอยู่แล้วจะทำยังไงให้สิ่งเหล่านี้ดีขึ้น การท่องเที่ยวที่ดีต่อเมืองดีต่อคนรุ่นใหม่แล้วก็ไม่ทิ้งร่องรอยที่ทำร้ายธรรมชาติ สุดท้ายพอเราสร้างโอกาสได้มันก็วนกลับไปสู่เมืองได้ อย่างเรื่องของผลิตภัณฑ์ เช่น นม เนื้อต่าง ๆ เราเป็นเมืองแห่งการผลิต พอเราผลิตสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นเราก็ต้องตระหนักเหมือนกันว่าเราเลี้ยงปศุสัตว์เยอะ ๆ เราทำร้ายธรรมชาติอะไรไปบ้าง เราคืนอะไรสู่ธรรมชาติได้บ้าง เราสร้างอะไรกลับคืนมาไว้บ้าง อันนี้คือสิ่งหนึ่งที่อยากสร้างความตระหนักที่ผมมองนะครับแล้วก็อยากจะบอกว่าเรื่องเหล่านี้เป็นสิ่งที่เราเกิดขึ้นมาแล้วเราก็ต้องช่วยกันทำครับ”
– ข้อมูลและมุมมองเพิ่มเติมฉากทัศน์ C โคราชชนบทดิจิทัล –
ปรัชญา เพชรวิสิทธิ์ ตัวแทนคนรุ่นใหม่ KOLLAGE
“โคราชชนบทดิจิตอล ผมคิดว่ามันต้องเริ่มจากการลงทุนก็คือชวนคนโคราชนี่แหละครับ ร่วมกันลงทุนกับคนรุ่นใหม่ลงทุนกับอนาคต คือไม่ใช่การลงทุนกับตึกแต่เรากำลังลงทุนกับคนที่จะไปสร้างเมืองต่อ ผมโตมาแล้วก็ดูวิดีโอเมื่อกี้ผมไม่เคยทราบเลยว่ามีแผนยุทธศาสตร์อะไรมากมาย แล้วก็ตกใจมากที่วันหนึ่งโตขึ้นมาแล้วเมืองที่เราอยู่ถูกผลักเป็นเมืองเก่า ในขณะที่เราเพิ่งโตเรารู้สึกว่าพื้นที่เมืองยังฟังก์ชันกับเราอยู่
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_05_25_20.Still022-1024x576.jpg)
ตัว Kollage เราตั้งใจกันอย่างนี้ครับ เวลาเรารวมกลุ่มวัยรุ่นกันเรารู้สึกว่าเราเข้าไม่ถึงสวัสดิการ เราเข้าไม่ถึงทรัพยากรที่รุ่นใหม่น่าจะได้รับเราพยายามมองหาทรัพยากรที่สนับสนุนต่อคนรุ่นใหม่ต่อการเติบโตกับคนรุ่นใหม่ ตอนนี้ทางทีมเราโฟกัสในพื้นที่คูเมืองซึ่งเป็นพื้นที่แผนยุทธศาสตร์บอกว่าจะเป็นเมืองเก่า เราพยายามจะเอานวัตกรรมอะไรเข้าไปกัน แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะถูกบล็อกโดยยุทธศาสตร์หรือเปล่าอันนี้ก็ตั้งคำถามไว้นะครับ
เรามีคนรุ่นใหม่อยู่ในโคราชเราเยอะมาก ทั้ง เป็นคนโคราชแล้วก็เรียนที่นี่ รวมไปถึงคนที่อยู่ต่างจังหวัดนอกพื้นที่มาเรียนแล้วก็ใช้ทรัพยากรในจังหวัดนครราชสีมา ผมคิดว่าคนเหล่านี้วัยรุ่นเหล่านี้ก็ควรได้รับความสะดวกที่จะเอื้อต่อการเติบโตของเขาผมยกตัวอย่างง่าย ๆ เช่น เรื่องการเดินทางคนรุ่นใหม่วัยรุ่นเราโตมากับการต้องเรียน กว่าจะออกจากเรียนก็ 5-6 โมงเย็น กว่าจะเดินทางด้วยรถเมล์ที่ต้องรอนานกว่าจะไปถึงพื้นที่ที่เขาทำกิจกรรม สัก 18.00-19.00 น. และ 21.00 น. รถเมล์หมด กิจกรรมที่เขาชื่นชอบถูกจำกัดเวลา ซึ่งเราพยายามพูดถึงเรื่องพื้นที่ของคนรุ่นใหม่พื้นที่การรวมตัวกันอย่างพื้นที่กลางเราพยายามมองหาพื้นที่ที่ให้วัยรุ่นมาแชร์กิจกรรมที่ตัวเองชื่นชอบในหลากหลายมิติ
อย่างตรงลานย่าโมมีกิจกรรมมากมายมาใช้พื้นที่ร่วมกันอย่างเช่น การเต้นบีบอยและสเก็ตสราญรมย์ พบว่ามีบีบอยคนหนึ่งมาซ้อมแล้วก็มีน้องชายมานั่งรอ ปรากฏว่าไปเห็นกิจกรรมข้างที่ไม่ใช้บีบอย แต่เห็นสเก็ตสราญรมย์ก็ขอพี่ไปเล่น ซึ่งเล่นไปเล่นมาปัจจุบันก็เป็นทีมชาติสเก็ต/ไอซ์สเก็ต ก็เกิดจากพื้นที่ที่มีการแชร์มากมายถ้ามีพื้นที่กลางคิดว่าก็น่าจะลงทุนครับคนรุ่นใหม่ได้ มีอีกเป้าหมายครับผมไม่แน่ใจว่าทางภาครัฐให้ความสำคัญกับการจัดสรรงบประมาณหรือฟาซิลิตี้ทั้งหลายให้กับคนรุ่นใหม่อย่างไร
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/ฟังเสียง.00_05_35_11.Still024-1024x576.jpg)
ผมคิดว่าเมืองต้องสนับสนุนการเรียนรู้คนรุ่นใหม่ แค่ตื่นขึ้นมาเจอสวนสาธารณะที่มีรูปทรงเลขาคณิต และได้ชื่นชมกับงานศิลปะบ้างน่าจะทำให้เมืองมีสีสัน รวมไปถึงสร้างพื้นฐานด้านการมองงานศิลปะให้กับคนรุ่นใหม่ได้ รวมไปถึงโคราชที่จะเป็น Mice city เป็นไปได้ไหมที่จะมีสัดส่วนให้เด็กวัยรุ่นโคราชเข้าไปเรียนรู้งานไปเป็นสตาฟ รวมไปถึง Art School โคราชอยากเป็นเมืองศิลปะแต่ Art School ในจังหวัดเลยที่จะสนับสนุนแล้วก็ต้องอ้างอิงกับวัฒนธรรมวัยรุ่นด้วย เช่น ด้าน NFT ,Digital art ,Graphic หรือ Velaverse ผมเชื่อว่าเมืองโคราชต้องการครีเอทีฟถ้าไม่มีครีเอทีฟก็เมืองตายไม่มีงานครับ ผมพยายามหาที่ที่จะทำคอมมูนิตี้กัน ที่ติดถนนในเมืองราคา 30,000 บาท เดินเข้าไปในซอย 5 ก้าว ราคา 3,000 บาท คือวัยรุ่นคนรุ่นใหม่โคราชถูกผลักเข้าไปอยู่ในซอย ร้านกาแฟเท่ห์ ๆ ร้านชิค ๆ ของคนโคราชของคนรุ่นใหม่ไปอยู่ในซอยหมดเลย ทำให้เมืองตายพื้นที่มากมายที่เป็นพื้นที่ของราชการที่ยังไม่ถูกยกให้เทศบาลสักที คนรุ่นใหม่ไปยืนมองแบบ ขอได้ไหมตรงนี้ ตึกนี้ขอได้ไหม ซึ่งไม่ได้ถูกใช้งาน”
ฟังด้วยหัวใจที่เปิดรับ ส่งเสียงด้วยข้อมูลที่รอบด้าน
นี่เป็นเพียง 3 ฉากทัศน์ท่ามกลางฉากทัศน์ที่อาจจะเกิดขึ้นได้มากมายหรือบางครั้งก็อาจจะเกินกว่าจินตนาการได้ แต่อย่างไรก็ตามโจทย์เรื่องของการพัฒนาเมือง
โจทย์เรื่องอนาคตโคราช ยังเป็นเรื่องที่ชาวโคราชทุกภาคส่วน ทั้งหน่วยงาน เอกชน คนรุ่นใหม่ และ คนรุ่นใหม่ ยังต้องหารือและขับเคลื่อนร่วมกัน ซึ่งนอกจากเสียงของคนโคราชแล้ว ผู้ที่สนใจในพื้นที่อื่น ๆ สามรถร่วมเป็นส่วนสำคัญในการออกแบบเมืองให้เป็นของทุกคนได้ สามารถติดตามรายการเพิ่มเติมและร่วมโหวตเลือกฉากทัศน์หรือแสดงความเห็นเพิ่มเติมได้ที่ www.thecitizen.plus หรือร่วมเสนอประเด็นเพื่อให้เกิดเวทีฟังเสียงประเทศไทยกับไทยพีบีเอส และเรื่องราวในอีสานกับแฟนเพจอยู่ดีมีแฮง
เราหวังว่านี่จะเป็นอีกพื้นที่ ที่ “เสียง”ของประชาชนจะไปถึงผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง ที่จะออกแบบและจัดการตามข้อเสนอที่ผ่านการร่วมกันคิด ร่วมกันตัดสินใจ แบบ “ปัญญารวมหมู่”
ร่วมโหวตฉากทัศน์ เมืองโคราช อนาคตที่ออกแบบได้
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/09/306893113_606694584490712_3355844330747371963_n-1024x576.jpg)