![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/01/271940194_325305426137893_2095784391547179277_n-1024x768.jpg)
“เฮาเป็นคนรุ่นใหม่ ปัจจุบันเทคโนโลยีเข้าถึง พอเข้าถึงก็บ่ได้กำหนด ว่าต้องเป็นพ่อค้าคนกลาง ต้องมืออาชีพเท่านั้น เพราะทุกคนสามารถสร้างรายได้ ได้คือกัน”
หนุ่มอีสานคนจังหวัดอุดรธานี ด้วยความต้องย้ายถิ่นมาอยู่กับภรรยา แต่ทำไร่อ้อย ไร่มันสำปะหลัง ไม่เป็นเหมือนกับคนอื่นเขา ปัจจุบันกลายเป็นเจ้าของฟาร์มปลาหมอยักษ์ ที่กำลังเป็นที่นิยมอย่างมากของผู้บริโภค
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/01/272250666_282125143985600_4949989124921394188_n-1024x576.jpg)
ปิยนัติ กุลชัย เจ้าของอาร์มี่ฟาร์ม ฟาร์มปลาหมอยักษ์ อำเภอศรีธาตุ จังหวัดอุดรธานี จากคนที่ทำไร่ ทำการเกษตรไม่เป็นจึงได้หาวิธีทำให้ตนเองมีรายได้เลี้ยงครอบครัว นั่นก็คือการเริ่มเลี้ยงปลาหมอยักษ์เพราะตัว พี่ปิยนัติเดิมเป็นคนชอบกินปลาหมออยู่แล้ว และได้สนใจอยากศึกษาการเลี้ยงปลาหมอยักษ์เพิ่มขึ้น
“จากบ่อน้ำธรรมดา สู่การต่อยอดเพิ่มมูลค่าให้กับแหล่งน้ำมากขึ้น”
ที่นาของภรรยามีบ่อน้ำที่เคยขุดไว้อยู่แล้ว ดีกว่านำไว้ใช้รดน้ำพืชผักอย่างเดียว จึงคิดที่จะต่อยอดให้เกิดประโยชน์ เพิ่มมูลค่าให้กับแหล่งน้ำแห่งนี้และได้หันมาเลี้ยงปลาหมอในบ่อน้ำที่มีอยู่ดีกว่า สายพันธุ์ปลาหมอที่พี่ปิยนัติเลี้ยงอยู่ตอนนี้ก็คือ พันธุ์ปลาหมอเทศ ที่ถูกพัฒนาจากปลาหมอนาให้ตัวใหญ่ขึ้นประมาณ 2 ตัวต่อกิโลกรัม ใช้ระยะเวลาในการเลี้ยงเพียง 4 เดือน 120 วันเท่านั้น
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/01/272007843_359728002652280_7687785106853839600_n-1024x701.jpg)
ซึ่งปลาหมออายุ 4 เดือนจะอยู่ที่ 3 ตัวต่อกิโลกรัม คำนวณต้นทุนที่ใช้จ่ายต่อ 1 ตัวจะตกที่ ตัวละ 12 บาท ในส่วนของเรื่องราคานั้นทางพี่ปิยนัติจะขายอยู่หน้าบ่อหรือที่ฟาร์มของตัวเอง จะขายกิโลกรัมละ 80 บาท
“ที่นี่ไม่ขายให้พ่อค้าคนกลาง เพราะทุกคนในชุมชนก็สามารถมารับมาเป็นตัวแทนนำไปขายต่อเพื่อเป็นสร้างรายได้เสริมให้ตนเองได้ด้วย”
พี่ปิยนัติ พลังของคนรุ่นใหม่ที่สามารถนำเทคโนโลยีการสื่อสารทางออนไลน์ เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในการส่งออกปลาหมอให้ทั่วถึงได้ก็คือ การเปิดรับตัวแทนจำหน่ายคนในชุมชนที่สนใจอยากจะมีรายได้เสริม หรือไม่ว่าใคร จะทำอาชีพไหนก็สามารถเข้ามารับปลาหมอที่ฟาร์มไปขายได้
![](https://thecitizen.plus/wp-content/uploads/2022/01/271732827_272147071686164_8355101769210009960_n-1024x768.jpg)
“ยิ่งเป็นยุคโรคไวรัส COVID-19 ระบาดยิ่งต้องมีรายได้เสริม เพราะเราต้องอยู่รอดให้ได้ จึงเปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส คุณออกมาข้างนอกไม่ได้ใช่ไหม เพียงแค่สั่งแล้วโอนเงินเข้าบัญชี เรามีตัวแทนไปส่งให้ถึงที่ พร้อมแขวนไว้ให้ที่หน้าบ้านของคุณได้”
คนที่สนใจอยากปรึกษาเรื่องการเลี้ยงปลาหมอ พี่ปิยนัติเขาพร้อมที่แบ่งปันความรู้ บอกวิธีการเลี้ยงหมดทุกขั้นตอนให้กับพ่อแม่พี่น้องที่ต้องการจะมาศึกษาได้เสมอ เพราะไม่อยากให้ชาวเกษตรกรของเราต้องตกเป็นเครื่องมือของพ่อค้าคนกลางอีกต่อไป